Tin tức

Đất đã mua giấy tay nhưng chủ cũ được cấp sổ đỏ

Năm 1999, chúng tôi có mua một thửa đất 45m2 của một gia đình tại quận Hà Đông, Hà Nội. Nguồn gốc mảnh đất do cơ quan nhà nước cấp cho cán bộ công nhân viên trong ngành....

Chuyển nhượng nhà đất phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

Theo Điểm a Khoản 1 Điều 14 Luật thuế TNCN, Khoản 2 Điều 18 Nghị định 100/2008/NĐ-CP thì giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất là giá thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng....

Quyền được mua nhà theo nghị định 61

Gia đình tôi có tám người, gồm bố mẹ và sáu người con. Năm 1989 cơ quan bố tôi cấp cho ông căn nhà thuộc sở hữu nhà nước để ở. Năm 1997 bố tôi qua đời, không để lại di chúc. Mẹ tôi và một người con trai vẫn tiếp tục ở trong căn nhà tới nay....

Lấy chồng ngoại quốc có được sở hữu nhà ở Việt Nam?

Nếu thuộc trường hợp được phép về VN cư trú dưới ba tháng, thuộc diện chỉ được sở hữu một nhà ở và tại thời điểm được tặng cho đang có sở hữu nhà ở tại VN thì không được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở và chỉ được hưởng giá trị của nhà ở đó....

Những trường hợp mua bán nhà, chuyển nhượng QSDĐ hay bị kiện (Kỳ 1)

Trong số các loại tài sản mà người dân có quyền sở hữu, sử dụng thì nhà và quyền sử dụng đất đối với đa số các gia đình là loại tài sản có giá trị rất lớn, vì vậy, tranh chấp có xu hướng ngày càng tăng và thường có tính chất hết sức phức tạp......

Những trường hợp mua bán nhà, chuyển nhượng QSDĐ hay bị kiện

Làm gì và làm như thế nào để hạn chế các tranh chấp trong giao dịch, mua bán, chuyển nhượng về quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất ngày càng phức tạp?...

Thuế thu nhập cá nhân đối với chuyển nhượng bất động sản?

Hiện nay, một trong những vấn đề được doanh nghiệp và người dân quan tâm đó là thuế thu nhập cá nhân (TNCN) với chuyển nhượng bất động sản sẽ được tính như thế nào?...

Được bán nhà khi chưa nhận bàn giao

Theo quy định của pháp luật hiện hành, đến nay dù chưa được nhận bàn giao nhà chung cư nhưng muốn bán nhà này cho người khác, bạn có thể thực hiện được....

Tách đất ra 3 thửa riêng cho con

Tôi hiện đang cư ngụ tại ấp 4 xã Phú Xuân, huyện Nhà Bè. Tôi có mảnh đất với diện tích 29,35m x 14,76m (đã trừ lộ giới và thủy giới) vừa mới được hợp thức hóa đất và nhà ở từ tháng 5-2012. Đến nay, tôi muốn tách thửa này ra thành 3 thửa riêng biệt để cho 3 đứa con của tôi có được không? Nếu được thì cần những thủ tục gì, đóng thuế khoảng bao nhiêu?...

Thủ tục mua bán và sang tên sổ đỏ

Tôi đang làm thủ tục đặt cọc mua nhà (đã có sổ đỏ), nhưng tôi không biết rõ các quy định của pháp luật về việc mua bán và chuyển tên như thế nào? Tôi phải làm thủ tục gì và làm ở đâu? (Nguyễn Thị Huyền, Đống Đa, Hà Nội, Email: nt_huyên123@yahoo.com). ...

Đăng ký nhận tin
Đăng ký nhận bản tin mới nhất từ Infoland
Kết nối Infoland.com.vn  
Võ Ái Duy    
01287570404
Có trách nhiệm và hết mình vì công việc....
Nguyễn Quốc Tân    
0939558336
Có trách nhiệm và hết mình vì công việc Có trách nhiệm và hết mình vì công việc Có trách nhiệm và hế...
Infoland.com.vn    
0989 294 567
Liên hệ để được hiển thị ở vị trí này.
Website liên kết
Infoland | Giới thiệu | Góp ý - Trợ giúp | Quy định | Bản quyền | Thỏa thuận | Tuyên bố từ chối đảm bảo | Tuyển dụng | RSS | FAQ
Infoland © 2009 - 2015. Ghi rõ nguồn "Infoland.com.vn" khi phát hành lại thông tin từ website này.
Giấy phép số: 60/GP/ICP-STTT, do Sở Thông tin và Truyền Thông TP. Hồ Chí Minh cấp ngày 31/07/2012
Trụ sở chính TP.HCM
Địa chỉ: Lầu 8 tòa nhà văn phòng Hyco4 số 205A Nguyễn Xí, P.26, Q. Bình Thạnh, Tp.HCM
Hotline/Fax: (08) 3516 3857 – Fax:
Điện thoại: 0989 294 567
Chi nhánh Hà Nội
Địa chỉ: P.A906 Tòa nhà Hồ Gươm Plaza, Trần Phú, Hà Đông, Hà Nội
Hotline: (04) 6328 6057
Điện thoại: 0934 614 696
Fax: (04) 6328 6057
International Sites: Switzerland | Serbia | Croatia | Phillipines