Đất ở chưa có “sổ đỏ” vẫn được xây nhà
Lượt xem: 2129
Ngày đăng: 28/06/2015 01:46:20 a.m.

Chia sẻ thông qua  


Theo quy định của pháp luật hiện hành, đất chưa có "sổ đỏ" vẫn có thể được xây nhà ở nếu thỏa mãn một số quy định.


Tôi có hộ khẩu Hà Nội, sống ở một quận trong TP. Tôi có mảnh đất không nằm trong quy hoạch và đã xây nhà cấp 4 trên đó. Nay nhà dột nát muốn xây dựng nhưng vì chưa có "sổ đỏ" nên không biết có được xây nhà mới không? Xin quý báo cho biết tôi phải làm thủ tục gì, ở đâu để xin phép xây nhà? (Nguyễn Văn Tước- Thanh Xuân, Hà Nội).

Luật sư Vũ Văn Lợi:


Theo quy định của pháp luật hiện hành, đất chưa có "sổ đỏ" vẫn có thể được xây nhà ở nếu thỏa mãn một số quy định. Trước hết, việc xin giấy phép xây dựng của gia đình anh phải tuân theo quy định về cấp giấy phép xây dựng trên địa bàn Hà Nội, được ban hành kèm Quyết định số 04/2010/QĐ-UBND ngày 20-1-2010 của UBND TP Hà Nội.


Anh cần phải thiết lập bộ hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng. Giấy tờ trong bộ hồ sơ này gồm: 1. Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng (theo Mẫu 1 tại Phụ lục số II kèm theo Quy định này); 2. Bản sao được chứng thực một trong những giấy tờ về quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất...; 3. Hai bộ hồ sơ thiết kế xây dựng công trình. Thửa đất đã được gia đình anh sử dụng ổn định nhưng hiện chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và vợ chồng anh cũng không có các giấy tờ khác theo quy định của pháp luật đất đai chứng minh quyền sử dụng đất.


Do đó, muốn hoàn tất được hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng, anh cần tới UBND phường nơi có thửa đất tọa lạc để xin xác nhận của UBND phường về hai nội dung sau (Có mẫu giấy xác nhận tại UBND phường): Gia đình anh không có các loại giấy tờ được liệt kê tại khoản 12 Điều 16 trong quy định ban hành kèm theo Quyết định số 04/2010/QĐ-UBND; gia đình anh tuy không có các giấy tờ nêu trên nhưng đang sử dụng đất ổn định từ trước ngày 1-7-2004, không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt.


Khi UBND phường đã xác nhận nội dung trên và được UBND quận thẩm tra kết quả xác nhận, anh cần nộp bộ hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng tại bộ phận tiếp nhận hồ sơ của UBND quận, nơi anh cư trú để xin cấp phép xây dựng.


Bình luận đánh giá

Đăng ký nhận tin
Đăng ký nhận bản tin mới nhất từ Infoland
Kết nối Infoland.com.vn  
Võ Ái Duy    
01287570404
Có trách nhiệm và hết mình vì công việc....
Nguyễn Quốc Tân    
0939558336
Có trách nhiệm và hết mình vì công việc Có trách nhiệm và hết mình vì công việc Có trách nhiệm và hế...
Infoland.com.vn    
0989 294 567
Liên hệ để được hiển thị ở vị trí này.
Website liên kết
Infoland | Giới thiệu | Góp ý - Trợ giúp | Quy định | Bản quyền | Thỏa thuận | Tuyên bố từ chối đảm bảo | Tuyển dụng | RSS | FAQ
Infoland © 2009 - 2015. Ghi rõ nguồn "Infoland.com.vn" khi phát hành lại thông tin từ website này.
Giấy phép số: 60/GP/ICP-STTT, do Sở Thông tin và Truyền Thông TP. Hồ Chí Minh cấp ngày 31/07/2012
Trụ sở chính TP.HCM
Địa chỉ: Lầu 8 tòa nhà văn phòng Hyco4 số 205A Nguyễn Xí, P.26, Q. Bình Thạnh, Tp.HCM
Hotline/Fax: (08) 3516 3857 – Fax:
Điện thoại: 0989 294 567
Chi nhánh Hà Nội
Địa chỉ: P.A906 Tòa nhà Hồ Gươm Plaza, Trần Phú, Hà Đông, Hà Nội
Hotline: (04) 6328 6057
Điện thoại: 0934 614 696
Fax: (04) 6328 6057
International Sites: Switzerland | Serbia | Croatia | Phillipines